Sau đám cưới bao lâu phải đi đăng ký kết hôn để không bị phạt?

Ngày hỏi:23/11/2018

Tôi tên Minh Trang 02 tháng nữa là đến ngày cưới của tôi, tôi có nghe một số người bạn nói là sau khi đám cưới phải tranh thủ đi đăng ký kết hôn nếu không sẽ bị phạt, như thế có đúng không? Cụ thể hơn, nhờ Ban biên tập trả lời giúp tôi: Sau đám cưới bao lâu phải đi đăng ký kết hôn để không bị phạt?

(****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

      - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      + Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Tại Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định về đăng ký kết hôn như sau:

      - Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

      Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

      - Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

      => Như vậy, pháp luật không có quy định nào về việc sau đám cưới bao lâu thì phải đăng ký kết hôn, do đó ý kiến mà các bạn của bạn nói là không đúng, việc bạn chậm làm thủ tục hoặc không làm thủ tục đăng ký kết hôn cũng không bị phạt. Tuy nhiên, việc đăng ký kết hôn sau đám cưới là điều cần thiết để xác lập quan hệ vợ chồng, còn việc tổ chức lễ cưới chỉ là hình thức. Để được pháp luật công nhận là vợ chồng bạn cần đăng ký kết hôn.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn