Sau khi bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật thì cha mẹ có được thỏa thuận về quyền nuôi con nữa không?

Ngày hỏi:28/10/2019

 Trường hợp vợ chồng đã ly hôn, bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật thì cha mẹ có được thỏa thuận về quyền nuôi con nữa không? Mong sớm nhận phản hồi thông tin.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sau khi bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật thì cha mẹ có được thỏa thuận về quyền nuôi con nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 84 Luật hôn nhân và Gia đình 2014, có quy định:

      Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      - Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

      - Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

      + Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

      + Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

      - Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

      - Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

      - Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

      + Người thân thích;

      + Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

      + Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

      + Hội liên hiệp phụ nữ.

      => Như vậy, theo quy định trên thì dù bản án ly hôn đã có hiệu lực thì các bên vẫn được quyền thay đổi người trực tiếp nuôi con trong trường hợp các bên có thỏa thuận về việc ai trực tiếp nuôi con, hoặc khi bên có quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con trước đây không có đủ điều kiện để nuôi dưỡng con nữa.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT