Sau khi ly hôn, có phải cùng nhau trả nợ nữa không?

Ngày hỏi:27/09/2021

Dạ, vợ chồng em hiện đang vay của cá nhân khác là 100 triệu. Bây giờ mâu thuẫn gia đình nên muốn chấm dứt hôn nhân. Nên em muốn hỏi sau khi ly hôn, có phải cùng nhau trả nợ nữa hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 60 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn như sau:

      Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

      Như vậy có thể hiểu là nghĩa vụ trả nợ chung của hai bạn vẫn còn, trường hợp mà hai bạn thỏa thuận được với chủ nợ không phải trả nợ hoặc một trong hai vợ, chồng trả nợ thì làm theo thỏa thuận đó, còn không thì về nguyên tắc nó vẫn là khoản nợ chung nên hai vợ chồng bạn phải trả khoản nợ trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn