Sau khi ly hôn thì xin giấy độc thân tại đâu?

Ngày hỏi:25/05/2020

Cho em hỏi: Em đã ly hôn với chồng cũ được 1 năm, bây giờ em muốn xin giấy độc thân thì em làm đơn lên địa phương nào? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định thẩm quyền cấp Giấy tình trạng độc thân như sau:

      - Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

      - Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

      Như vậy, bạn có thể xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại UBND cấp xã nơi đăng ký thường trú, nếu không có hoặc chưa đăng ký thường trú thì bạn có thể xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại UBND cấp xã của nơi tạm trú.

      Bạn tham khảo thêm thủ tục xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại đây.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn