Sẹo lồi ở ngón tay có được tham gia nghĩa vụ công an?

Ngày hỏi:13/08/2021

Cho hỏi, năm nay cháu 18 tuổi, cao 1m76 nặng 67 kg, nhưng lại có một vệt sẹo lồi 1cm ở ngón tay. Liệu cháu có được tham gia nghĩa vụ công an không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phải bảo đảm các chỉ số đặc biệt sau:

      - Không nghiện các chất ma túy, tiền chất ma túy.

      - Màu và dạng tóc bình thường.

      - Không bị rối loạn sắc tố da.

      - Không có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da

      - Không bấm lỗ ở tai (đối với nam), ở mũi và ở các vị trí khác trên cơ thể để đeo đồ trang sức

      - Không mắc các bệnh mạn tính, bệnh xã hội.

      - Không có sẹo lồi co kéo ở vùng đầu, mặt, cổ, cẳng tay, bàn tay, bàn chân.

      => Như vậy, chưa xét đến các điều kiện, tiêu chuẩn khác chỉ xét tiêu chuẩn có sẹo lồi tại ngón tay thì bạn vẫn đáp ứng điều kiện để tham gia nghĩa vụ công an.


      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn