Sinh 15/2/2008 đã đủ tuổi làm căn cước công dân chưa?

Ngày hỏi:28/07/2021

Cho hỏi: Với trường hợp sinh vào ngày 15/2/2008 đến thời điểm hiện tại đã đủ tuổi làm căn cước công dân chưa? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014, có quy định:

      Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân

      1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

      2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì công dân từ đủ 14 tuổi sẽ được cấp thẻ Căn cước công dân. Đối chiếu lại trường hợp của bạn, bạn sinh 15/2/2008 thì phải đến 15/2/2022 bạn mới đủ 14 tuổi. Do đó, thời điểm hiện tại bạn chưa đủ điều kiện về độ tuổi để làm CCCD.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn