Sinh viên có được phép nhận con nuôi không?

Ngày hỏi:06/10/2018

Chào anh chị hiện tại em là sinh viên năm 2 năm nay em 19 tuổi. Tuần trước em có nhặt được một đứa bé bị bỏ rơi trước cổng nhà trọ, em đã báo với công an địa phương thông báo để tìm lại cha mẹ cho đứa trẻ bị bỏ rơi đó. Hiện tại tụi em đang thay phiên nhau chăm sóc đứa bé này. Anh chị cho em hỏi sinh viên có được nhận con nuôi không? Vì em thấy thương đứa trẻ này quá. Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ, cảm ơn anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      d) Có tư cách đạo đức tốt.

      2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

      a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

      b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

      c) Đang chấp hành hình phạt tù;

      d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

      Theo như bạn trình bày là hiện tại bạn đang là sinh viên và chỉ mới có 19 tuổi. Thứ nhất về độ tuổi bạn không đủ tuổi để được nhận con nuôi (hơn con nuôi 20 tuổi). Thứ hai, bạn còn đang là sinh viên cuộc sống hiện tại đều đa phần dựa vào kinh tế gia đình nên chưa đảm bảo điều kiện để lo cho đứa trẻ trong trường hợp nhận nuôi. Vì vậy, trong trường hợp của bạn sẽ không được phép nhận con nuôi.

      Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến vấn đề sinh viên có được nhận con nuôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn