Sở hữu chung theo Bộ luật Dân sự 1995 được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Sở hữu chung
Ngày hỏi:24/04/2018

Sở hữu chung theo Bộ luật Dân sự 1995 được quy định như thế nào?  Xin chào Ban biên tập, tôi là Hữu Ánh. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến quyền sở hữu qua các thời kỳ. Cho tôi hỏi, sở hữu chung theo Bộ luật Dân sự 1995 được quy định như thế nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sở hữu chung theo Bộ luật Dân sự 1995 được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Sở hữu chung theo Bộ luật Dân sự 1995 được quy định tại Điều 229 Bộ luật Dân sự 1995, cụ thể như sau:

      Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ sở hữu đối với tài sản.

      Sở hữu chung bao gồm sở hữu chung theo phần và sở hữu chung hợp nhất.

      Tài sản thuộc sở hữu chung là tài sản chung.

      Bên cạnh đó, tại Điều 230. Xác lập quyền sở hữu chung có quy định như sau:

      Quyền sở hữu chung được xác lập theo thoả thuận của các chủ sở hữu, theo quy định của pháp luật hoặc theo tập quán.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về sở hữu chung theo Bộ luật Dân sự 1995. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ luật Dân sự 1995.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn