Sở Tư pháp được cấp Phiếu lý lịch tư pháp cho những người nào?

Ngày hỏi:15/02/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Sở Tư pháp được cấp Phiếu lý lịch tư pháp cho những người nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Như chúng ta đã biết thì phiếu lý lịch tư pháp là phiếu do cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp cấp có giá trị chứng minh cá nhân có hay không có án tích; bị cấm hay không bị cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị Tòa án tuyên bố phá sản.

      Tại Khoản 2 Điều 44 Luật Lý lịch tư pháp 2009 có quy định về những người được Sở Tư pháp thực cấp Phiếu lý lịch tư pháp bao gồm:

      - Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước;

      - Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài;

      - Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về những người được Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp như sau:

      - Công dân Việt Nam mà không xác định được nơi thường trú hoặc nơi tạm trú;

      - Người nước ngoài đã cư trú tại Việt Nam.

      Trên đây là nội dung giải đáp về những người được Sở Tư pháp thực cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn