Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:14/08/2021

Theo quy định hiện hành thì Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong những trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 44 Luật Lý lịch tư pháp 2009 quy định:

      - Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

      + Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước;

      + Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài;

      + Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.

      Trên đây là những trường hợp Sở Tư pháp thực hiện cấp Phiếu lý lịch tư pháp theo quy định của pháp luật hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cơ quan cấp phiếu lý lịch tư pháp
    Đăng ký cấp phiếu lý lịch tư pháp
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn