Sống như vợ chồng và có con với Việt kiều

Ngày hỏi:10/02/2015
Chào luật sư. Tôi sống như vợ chồng với 1 người đàn ông việt kiều Úc tại Việt Nam từ năm 2012 đến nay có 1 con chung 1 tuổi. Anh chỉ sống bên Úc khoảng 1 tuần rồi quay lại sống cùng nhà với mẹ con tôi ( anh đăng kí tạm trú tại địa chỉ của tôi). Giấy khai sinh của cháu tại Việt Nam mang họ bố. Tình trạng hôn nhân của anh: tách mẫu bên Úc nhưng chưa ra tòa vì còn vướng giải quyết tài sản chung ở Việt Nam (anh muốn giải quyết xong ở VN rồi mới ra toà Úc). Gần đây do mâu thuẫn nên tôi quyết định chia tay (dù chưa đăng kí kết hôn) nhưng ai cũng muốn giữ bé. Xin hỏi luật sư, nếu tôi để anh nuôi con (anh mang con trở lại Úc) thì tôi có sợ mất con không? Vì anh nói anh có quyền mang bé đi. Thứ 2, nếu anh để lại con cho tôi thì tôi và cháu có quyền lợi gì về việc xin định cư Úc không? Chân thành cảm ơn luật sư!

    Nội dung này được Văn phòng luật sư Chính Pháp tư vấn như sau:

    • Thứ nhất, về quyền lợi của chị khi để chồng chị nuôi con, mang con trở lại Úc khi anh chị chưa đăng ký kết hôn:

      Theo quy định tại Điều 15, Luật hôn nhân gia đình 2014 trường hợp nam, nữa chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì vẫn có quyền và nghĩa vụ với con tương tự trường hợp đã đăng ký kết hôn theo luật định.

      “Điều 15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

      Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con”.

      Vì vậy, khi hai vợ chồng chị không chung sống với nhau nữa, chị vẫn được thực hiện các quyền sau đây:

      “Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

      1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

      2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

      3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

      Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

      2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

      3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

      Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

      Điều 83. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình.

      2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con”.

      Tuy nhiên, theo thông tin chị trình bày, con chị mới một tuổi vì vậy chị sẽ có quyền nuôi con căn cứ theo quy định tại khoản 3, Điều 81 nêu trên.

      Thứ hai, về việc xin định cư ở Úc cho con chị

      Luật Quốc tịch Úc Năm 2007 không có giới hạn về độ tuổi và thời điểm đăng ký quốc tịch Úc theo huyết thống. Người xin đăng ký quốc tịch Úc theo huyết thống chỉ cần hội đủ những điều kiện sau đây:

      - Có ít nhất một người cha hoặc mẹ là công dân Úc ngay tại thời điểm người đó được sinh ra;

      - Là người có hạnh kiểm tốt, nếu từ 18 tuổi trở lên.

      Đương đơn đồng thời cũng phải đáp ứng đươc yêu cầu sau: Nếu bản thân người cha hoặc mẹ của đương đơn đã từng nhập tịch Úc theo huyết thống, thì người cha hoặc mẹ đó phải có tổng thời gian sống hợp pháp tại Úc là hai năm trong bất kỳ thời điểm nào trước khi đương đơn nộp hồ sơ đăng ký.

      Như vậy, chồng chị là việt kiều có quốc tịch Úc thì con bạn sinh ra cũng sẽ đủ điều kiện được nhập quốc tịch Úc theo diện của chồng chị.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn