Sử dụng bản sao giấy khai sinh để cấp hộ chiếu cho trẻ em được không?

Ngày hỏi:02/10/2021

Dạ, tôi được biết một trong những giấy tờ để làm hộ chiếu phổ thông là có giấy khai sinh, hiện tôi cũng đang làm hộ chiếu cho bé nhà tôi, năm nay 12 tuổi. Không biết có thể sử dụng bản sao này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 15 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định như sau:

      Giấy tờ liên quan đến việc cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước bao gồm:

      - Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi;

      - Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 28 của Luật này.

      Như vậy, bạn hoàn toàn có thể sử dụng bản sao giấy khai sinh để làm thủ tục cấp hộ chiếu cho bé theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao giấy khai sinh
    Cấp lại giấy khai sinh
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn