Sử dụng tên miền của công ty khác có vi phạm không?

Ngày hỏi:23/06/2020

Công ty em có sử dụng tên miền của 1 công ty BĐS, vậy cho hỏi công ty em có vi phạm về QSHTT không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng tên miền của công ty khác có vi phạm không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 130 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định hành vi cạnh tranh không lành mạnh trong sở hữu trí tuệ như sau:

      - Sử dụng chỉ dẫn thương mại gây nhầm lẫn về chủ thể kinh doanh, hoạt động kinh doanh, nguồn gốc thương mại của hàng hoá, dịch vụ;

      - Sử dụng chỉ dẫn thương mại gây nhầm lẫn về xuất xứ, cách sản xuất, tính năng, chất lượng, số lượng hoặc đặc điểm khác của hàng hoá, dịch vụ; về điều kiện cung cấp hàng hoá, dịch vụ;

      - Sử dụng nhãn hiệu được bảo hộ tại một nước là thành viên của điều ước quốc tế có quy định cấm người đại diện hoặc đại lý của chủ sở hữu nhãn hiệu sử dụng nhãn hiệu đó mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam cũng là thành viên, nếu người sử dụng là người đại diện hoặc đại lý của chủ sở hữu nhãn hiệu và việc sử dụng đó không được sự đồng ý của chủ sở hữu nhãn hiệu và không có lý do chính đáng;

      - Đăng ký, chiếm giữ quyền sử dụng hoặc sử dụng tên miền trùng hoặc tương tự gây nhầm lẫn với nhãn hiệu, tên thương mại được bảo hộ của người khác hoặc chỉ dẫn địa lý mà mình không có quyền sử dụng nhằm mục đích chiếm giữ tên miền, lợi dụng hoặc làm thiệt hại đến uy tín, danh tiếng của nhãn hiệu, tên thương mại, chỉ dẫn địa lý tương ứng.

      Như vậy, hành vi sử dụng tên miền trùng với công ty BĐS là hành vi cạnh tranh không lành mạnh trong sở hữu trí tuệ.

      Công ty BĐS có quyền khởi kiện công ty bạn chấm dứt hành vi và bồi thường thiệt hại nếu có thiệt hại xảy ra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn