Sửa đổi và chấm dứt hợp đồng dân sự

Theo dõi sự thay đổi của Sửa đổi hợp đồng
Ngày hỏi:01/01/2017

Sửa đổi và chấm dứt hợp đồng được quy định như thế nào? Kính chào ban tư vấn Thư Ký Luật! Trước khi Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực thì tôi cũng đã có tìm hiểu. Tuy nhiên tôi còn nhiều chỗ còn chưa được rõ. Anh/chị cho tôi hỏi: Sửa đổi và chấm dứt hợp đồng được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời cua quý anh/chị! Tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì sửa đổi và chấm dứt hợp đồng dân sự được quy định như sau:

      - Sửa đổi hợp đồng

      + Các bên có thể thỏa thuận sửa đổi hợp đồng.

      + Hợp đồng có thể được sửa đổi theo quy định tại Điều 420 của Bộ luật này.

      + Hợp đồng sửa đổi phải tuân theo hình thức của hợp đồng ban đầu.

      - Chấm dứt hợp đồng:

      Hợp đồng chấm dứt trong trường hợp sau đây:

      + Hợp đồng đã được hoàn thành;

      + Theo thỏa thuận của các bên;

      + Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;

      + Hợp đồng bị hủy bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

      + Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn;

      + Hợp đồng chấm dứt theo quy định tại Điều 420 của Bộ luật dân sự 2015;

      + Trường hợp khác do luật quy định.

      Sửa đổi và chấm dứt hợp đồng dân sự được quy định tại Điều 421 và Điều 422 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn