Sung công quỹ Nhà nước đối với tiền tạm ứng án phí

Ngày hỏi:18/11/2010
Trong trường hợp các đương sự đã tự thoả thuận và không yêu cầu Toà án tiếp tục giải quyết vụ án dân sự. Tòa án ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án. Vậy Tòa án có quyết định sung công quỹ đối với số tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 193 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004, sửa đổi bổ sung năm 2011 quy định “Trong trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự theo quy định tại các điểm a, b, d, đ, e và k khoản 1 Điều 192 Bộ luật này thì tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp được sung vào công quỹ nhà nước”.

      Trường hợp các đương sự đã tự thoả thuận và không yêu cầu Toà án tiếp tục giải quyết vụ án là trường hợp quy định tại điểm đ khoản 1 điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự. Vì vậy, tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp được sung vào công quỹ nhà nước.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn