Tách hộ khẩu không cần sự đồng ý của chủ hộ?

Ngày hỏi:08/07/2020

Hiện tại em 26 tuổi, có một số vấn đề xảy ra trong quá trình chung sống với anh em dòng họ gây bất đồng. Bây giờ em muốn Tách hộ khẩu có được không? Ông ngoại em là người đứng tên chủ hộ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1, Khoản 2 Điều 27 Luật cư trú 2006 quy định về trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

      - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

      - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

      - Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

      Như vậy, đối chiếu với các quy định trên khi bạn làm thủ tục tách hộ khẩu thì không cần có sự đồng ý của chủ hộ là ông ngoại bạn, tuy nhiên khi đến làm bạn phải xuất trình được Sổ hộ khẩu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn