Tái hôn có cần đăng ký kết hôn hay không? Ngày hỏi:12/11/2016

Vợ chồng tôi trong phút bất đồng, nông nổi, đã ra tòa xin ly hôn. Sau khi ly hôn, hai bên nhận thấy còn thương yêu nhau, không thể thiếu nhau được nên đã chấp nhận quay trở lại chung sống. Tôi muốn biết, khi tái hôn, hai bên có thể ra tòa hủy Quyết định ly hôn được không hay phải đăng ký kết hôn (ĐKKH) lần hai? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo như quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì: sau khi đã được tòa án công nhận ly hôn thì trên phương diện pháp luật, bạn đã trở thành người độc thân.

    Do đó, khi tái hôn, căn cứ Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

    Như vậy, khi tái hôn, bạn vẫn phải đăng ký kết hôn lần 2. 

    Trên đây là quy định của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc đăng ký kết hôn khi tái hôn. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Hôn nhân và gia đình 2014 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn