Tái ký hợp đồng có phải làm lại giấy ủy quyền?

Ngày hỏi:18/12/2019

Cho mình hỏi, đối tác mình có thư ủy quyền từ năm 2014 không ghi rõ thời hạn kết thúc và được hợp pháp hóa lãnh sự để ký Hợp đồng, nay mình tái ký lại thì có cần làm lại thư ủy quyền không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 582 Bộ luật Dân sự 2005 quy định Thời hạn ủy quyền:

      Thời hạn ủy quyền do các bên thoả thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thoả thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực một năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

      Như vậy, nếu thư ủy quyền ký năm 2014 nhưng không ghi rõ thời hạn kết thúc thì chỉ có hiệu lực một năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền. Do đó, nếu tái ký hợp đồng thì phải làm lại ủy quyền mới theo Bộ luật Dân sự 2015.

      Về thời hạn thì Điều 563 Bộ luật Dân sự 2015 cũng có quy định:

      Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công chứng giấy ủy quyền
    Giấy ủy quyền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn