Tài sản bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Tài sản bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự được quy định ra sao? Xin chào quý anh chị tư vấn bên Thư Ký Luật! Em là sinh viên khoa luật năm nhất, ĐH Quốc gia HN. Em thì chưa được học môn luật dân sự. Tuy nhiên em và cùng một số bạn nữa cũng đang tự tìm hiểu. Em có một thắc mắc, mong anh chị tư vấn giúp. Anh chị cho em hỏi: Tài sản bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện nay tại Bộ luật dân sự 2015 thì tài sản bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự được quy định như sau:

    - Tài sản bảo đảm phải thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm, trừ trường hợp cầm giữ tài sản, bảo lưu quyền sở hữu.

    - Tài sản bảo đảm có thể được mô tả chung, nhưng phải xác định được.

    - Tài sản bảo đảm có thể là tài sản hiện có hoặc tài sản hình thành trong tương lai.

    - Giá trị của tài sản bảo đảm có thể lớn hơn, bằng hoặc nhỏ hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm.

    Tài sản bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự được quy định tại Điều 295 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn