Tài sản đang thế chấp có được bán không?

Ngày hỏi:17/01/2020

Gia đình em có vay ngân hàng 1 số tiền giờ chưa đến hạn trả nợ, nhưng gia đình em muốn bán tài sản đang thế chấp cho ngân hàng để lấy tiền trả nợ. Vậy cho hỏi có được bán tài sản đang thế chấp này được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 321 Bộ luật dân sự 2015 quy định quyền của bên thế chấp, cụ thể như sau:

      "....

      5. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.

      6. Được cho thuê, cho mượn tài sản thế chấp nhưng phải thông báo cho bên thuê, bên mượn biết về việc tài sản cho thuê, cho mượn đang được dùng để thế chấp và phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết."

      Cho nên, bạn có quyền bán tài sản thế chấp nếu được ngân hàng đồng ý cho việc bán này.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn