Tẩy nốt ruồi có phải làm lại thẻ căn cước công dân?

Ngày hỏi:23/08/2019

Vì nốt ruồi trên mặt khá nhạy cảm nên em đã đi đốt, mà nốt ruồi này là đặc điểm nhận dạng được ghi trên thẻ căn cước, vậy em có phải làm lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định:

      1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

      a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

      b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

      c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

      d) Xác định lại giới tính, quê quán;

      đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

      e) Khi công dân có yêu cầu.

      2. Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

      a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;

      b) Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

      Như vậy, nếu nốt ruồi trên mặt đã đốt thì coi như là thay đổi đặc điểm nhận dạng nên bạn phải làm thủ tục cấp đổi căn cước công dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn