Tên xấu có được đổi không?

Ngày hỏi:13/11/2021

Tôi coi phong thủy ở một số nơi họ bảo tên tôi khá xấu làm ăn khó phát triển được. Tôi muốn được đổi tên mới, thủ tục thực hiện ra sao, mong được giải đáp? Hiện tôi 21 tuổi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tên xấu có được đổi không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 28 Bộ Luật Dân sự 2015 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

      - Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      - Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      - Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      - Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      - Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

      - Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

      - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      Như vậy, nếu tên của anh không gây nhầm lẫn hay ảnh hưởng tới danh dự nhân phẩm nhưng anh có mong muốn đổi tên vì không thích thì sẽ không được cơ quan thẩm quyền chấp nhận thực hiện thủ tục đổi tên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn