Thẩm quyền cấp Phiếu lý lịch tư pháp của Sở Tư pháp

Ngày hỏi:17/09/2018

Xin chào các thành viên tư vấn pháp luật của công ty. Các bạn cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì Sở Tư pháp được thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp nào? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật hiện nay quy định phiếu lý lịch tư pháp là phiếu do cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp cấp có giá trị chứng minh cá nhân có hay không có án tích; bị cấm hay không bị cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị Tòa án tuyên bố phá sản.

      Việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp được thực hiện theo thẩm quyền, cụ thể:

      Theo đó, theo quy định tại Điều 44 Luật Lý lịch tư pháp 2009 thì thẩm quyền cấp Phiếu lý lịch tư pháp được quy định cụ thể như sau:

      "1. Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

      a) Công dân Việt Nam mà không xác định được nơi thường trú hoặc nơi tạm trú;

      b) Người nước ngoài đã cư trú tại Việt Nam.

      2. Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

      a) Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước;

      b) Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài;

      c) Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.

      3. Giám đốc Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Giám đốc Sở Tư pháp hoặc người được ủy quyền ký Phiếu lý lịch tư pháp và chịu trách nhiệm về nội dung của Phiếu lý lịch tư pháp.

      Trong trường hợp cần thiết, Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Sở Tư pháp có trách nhiệm xác minh về điều kiện đương nhiên được xóa án tích khi cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      4. Việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp phải được ghi vào sổ cấp Phiếu lý lịch tư pháp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định."

      ==> Căn cứ quy định đã được trích dẫn trên đây thì Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

      - Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước;

      - Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài;

      - Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn