Thẩm quyền đăng ký khai sinh của ủy ban nhân dân cấp huyện

Ngày hỏi:03/11/2016

Thẩm quyền đăng ký khai sinh của ủy ban nhân dân cấp huyện. Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thuận, đang sinh sống ở Bình Định, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi thẩm quyền đăng ký khai sinh của ủy ban nhân dân cấp huyện được quy định thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Hoàng Nam_096**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền đăng ký khai sinh của ủy ban nhân dân cấp huyện được quy định tại Điều 35 Luật Hộ tịch 2014, theo đó:

      Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

      1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

      a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

      b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

      2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

      a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

      b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

      Trên đây là quy định về thẩm quyền đăng ký khai sinh của ủy ban nhân dân cấp huyện. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hộ tịch 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn