Thẩm quyền sao học bạ

Tôi nuôi một đứa cháu nội 12 tuổi (bố mẹ cháu hiện đang làm việc ở Hàn Quốc). Tôi muốn sao học bạ của cháu từ sổ gốc của nhà trường để làm thủ tục cho cháu đi du học. Đề nghị cho biết, tôi có quyền làm việc này không?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005, Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ quy định về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, thì ông (bà) hoàn toàn có quyền yêu cầu nhà trường nơi cháu ông (bà) đang học cấp bản sao từ sổ gốc để làm thủ tục du học cho cháu.

      Điều 8 của Nghị định số 79/2007/NĐ-CP quy định những người có quyền yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc như sau:

      - Người được cấp bản chính.

      - Người đại diện hợp pháp, người được uỷ quyền của người được cấp bản chính.

      - Cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, người thừa kế của người được cấp bản chính trong trường hợp người đó đã chết.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn