Thẩm tra lý lịch khi kết hôn với chồng công an

Ngày hỏi:22/01/2019

Em muốn hỏi Luật sư. Chúng em yêu nhau 6 năm anh ấy làm công an và giờ chuẩn bị kết hôn thì đang mắc phải vấn đề thẩm tra lí lịch. Vì bác ruột của em (bên nội) đã từng có thời làm lính bảo an (theo ngụy) nhưng không gây nợ máu. Còn anh hai em thì đã được vào Đảng rồi. Liệu như vậy chúng em có được kết hôn hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm tra lý lịch khi kết hôn với chồng công an
      (ảnh minh họa)
    • Kết hôn là quyền của mỗi con người, tuy nhiên đối với ngành công an thì việc kết hôn không chỉ đáp ứng các quy định Luật Hôn nhân và gia đình 2014 mà còn phải tuân thủ quy định của ngành.

      Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

      1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Bên cạnh những trường hợp cấm kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình năm 2014, thì việc kết hôn với người trong ngành công an phải lưu ý thêm các trường hợp không được kết hôn với cán bộ công an như sau:

      + Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

      + Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

      + Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;

      + Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

      + Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

      Khi thẩm tra về điều kiện này thì sẽ thẩm tra lý lịch ba đời.

      Như vậy, nếu cá nhân muốn kết hôn với cán bộ công an, không vi phạm một trong những điều kiện cấm kết hôn của Luật Hôn nhân Gia đình cũng như quy định của ngành thì hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục kết hôn. Đối với trường hợp của bạn có bác ruột (bên nội) đã từng có thời làm lính bảo an (theo ngụy) nhưng anh hai đã được vào Đảng thì vẫn có nhiều hy vọng, vấn đề này hoàn toàn phụ thuộc vào quá trình thẩm tra lý lịch của ngành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn