Thay đổi họ theo cha mẹ

Ngày hỏi:01/01/2017

Thay đổi họ theo cha mẹ được pháp luật quy định ra sao? Cha tôi trước đây vì chiến tranh loạn lạc mà bị thấy lạc cha mẹ (là ông bà nội của tôi), nay đã tìm lại được gia đình. Và cha tôi muốn làm thủ tục thay đổi lại họ của ông nội. Như vậy thì tôi cũng phải thay đổi họ theo cha tôi. Không biết làm như vậy có hợp quy định của pháp luật hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2015:

      Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ.

      Chiếu theo quy định trên, nếu như cha anh thay đổi họ, anh có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi họ mình cho giống cha. Và việc thay đổi họ theo cha của anh không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

      Trên đây là quy định về việc thay đổi họ theo cha mẹ, anh xem và tham khảo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn