Thay đổi người giám hộ khi nào?

Theo dõi sự thay đổi của Thay đổi người giám hộ
Ngày hỏi:01/01/2017

Thay đổi người giám hộ khi nào? Xin chào các anh chị bên ban tư vấn Thư Ký Luật. Hiện em có một thắc mắc, kính mong anh chị tư vấn giúp em. Anh chị cho em hỏi, Thay đổi người giám hộ khi nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ quý anh chị! Em xin chân thành cám ơn! E-mail: hungphuong***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì Người giám hộ được thay đổi trong trường hợp sau đây:

      - Người giám hộ không còn đủ các điều kiện quy định tại Điều 49, Điều 50 của Bộ luật dân sự 2015;

      - Người giám hộ là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, mất năng lực hành vi dân sự, mất tích; pháp nhân làm giám hộ chấm dứt tồn tại;

      - Người giám hộ vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ giám hộ;

      - Người giám hộ đề nghị được thay đổi và có người khác nhận làm giám hộ.

      Thủ tục thay đổi người giám hộ được thực hiện theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

      Việc thay đổi người giám hộ được quy định tại Khoản 1 Điều 60 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn