Thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng dân sự được quy định ra sao? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Tôi đang tìm hiểu Bộ luật dân sự 2015 mới có hiệu lực. Tôi có một thắc mắc kính mong nhận được câu trả lời của quý anh chị! Anh chị chi tôi hỏi: Thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng dân sự được quy định ra sao? Tôi xin chân thành cám ơn! E-mail: minhkhang*****@yahoo.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng dân sự được quy định như sau:

    - Bên đề nghị giao kết hợp đồng có thể thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng trong trường hợp sau đây:

    + Bên được đề nghị nhận được thông báo về việc thay đổi hoặc rút lại đề nghị trước hoặc cùng với thời điểm nhận được đề nghị;

    + Điều kiện thay đổi hoặc rút lại đề nghị phát sinh trong trường hợp bên đề nghị có nêu rõ về việc được thay đổi hoặc rút lại đề nghị khi điều kiện đó phát sinh.

    - Khi bên đề nghị thay đổi nội dung của đề nghị thì đó là đề nghị mới.

    Việc thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng dân sự được quy định tại Điều 389 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn