Thay đổi tên cho con trai

Ngày hỏi:01/06/2015

Xin hỏi Luật sư như sau: Con tôi năm nay 25 tuổi, cháu đã lấy vợ và chuẩn bị sinh con.  Năm cháu 10 tuổi thì bố cháu mất, mấy năm sau tôi có lấy chồng mới. Bây giờ tôi muốn đổi họ của con tôi sang họ của chồng tôi hiện giờ (tức bố dượng của cháu). Về phía con tôi và bố dượng cháu cũng đồng ý, họ hàng bên bố đẻ cháu cũng đồng ý. Vậy xin hỏi luật sư có thể đổi họ cho cháu được không và cần những thủ tục gì để đổi họ cho cháu ?

    • Xoay quanh vấn đề xin thaY ĐỔI HỌ, TÊN có quy định liên quan TRONG bỘ LUẬT DâN SỰ như sau:

      Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

      đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

      g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

      3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

      Như vậy, việc bạn mốn con bạn thay đổi họ của cha thành họ của người dượng là không thể được.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn