Thay đổi tên cho con trong Giấy khai sinh có được không?

Ngày hỏi:14/06/2017

Thay đổi tên cho con trong Giấy khai sinh có được không? Chào Quý Ban biên tập Thư Ký Luật, các anh/chị vui lòng cho tôi hỏi. Tôi là Ngọc Liên, đang sinh sống tại tỉnh Thanh Hóa. Hiện tại tôi đang muốn thay đổi tên cho con mình trong Giấy khai sinh thì có được không? Vì tôi thấy tên hiện tại của con tôi không được hay cho lắm? Mong sớm nhận được phản hồi từ anh/chị trong Ban biên tập. Tôi chân thành cảm ơn mọi người.

 Mail: ngoclien***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bạn lưu ý những trường hợp được thay đổi tên: thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

      Theo đó, Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

      e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

      g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

      3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

      Như vậy, bạn chỉ có thể thay đổi tên cho con mình trong các trường hợp được quy định trên. Do bạn không cung cấp thông tin con bạn năm nay đã bao nhiêu tuổi, nếu như con bạn từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải được sự đồng ý của con bạn về việc thay tên mới này.

      Ngoài ra, về thủ tục đăng ký thay đổi tên, bạn có thể tham khảo chi tiết tại tại Điều 28 Luật hộ tịch 2014

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc thay đổi tên cho con trong Giấy khai sinh. Để hiểu rõ hơn về nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm những quy định vừa nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn