Thẻ Căn cước công dân có bị tạm giữ khi đang ở tù hay không?

Ngày hỏi:03/11/2018

Tôi có tìm hiểu về một số quy định của pháp luật liên quan đến người đang ở tù và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, mọi người cho tôi hỏi: Người đang ở tù thì có bị giữ thẻ căn cước công dân hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này thì tại Khoản 2 Điều 28 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

    "Điều 28. Thu hồi, tạm giữ thẻ Căn cước công dân
    ...........

    2. Thẻ Căn cước công dân bị tạm giữ trong trường hợp sau đây:

    a) Người đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    b) Người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù."

    Như vậy, theo quy định này thì người đang ở tù sẽ bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc tạm giữ thẻ căn cước công dân. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Căn cước công dân 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn