Thẻ CCCD có ghi thông tin bằng tiếng anh không?

Ngày hỏi:20/09/2021

Theo quy định thì trên thẻ CCCD có ghi thông tin là tiếng Anh không ạ? Bởi tôi được biết sau này CCCD có thể được sử dụng để thay thế cho hộ chiếu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ CCCD có ghi thông tin bằng tiếng anh không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 5 Điều 3 Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân do Bộ Công ban ban hành, có quy định về hình dáng, kích thước, nội dung, quy cách, ngôn ngữ khác và chất liệu thẻ Căn cước công dân, như sau:

      Ngôn ngữ khác trên thẻ Căn cước công dân là Tiếng Anh, là điều kiện để công dân Việt Nam sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu khi Việt Nam ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trên thẻ CCCD không chỉ ghi mỗi tiếng Việt mà có ghi cả tiếng Anh trên đó nữa.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT