Thẻ CCCD gắn chip có ghi số CMND cũ không?

Ngày hỏi:30/03/2021

Tôi tính đi đổi chứng minh nhân dân qua thẻ căn cước công dân gắn chip. Mà không biết trên thẻ mới thì có ghi số CMND cũ không? Để còn biết số cũ của tôi nữa.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 06/2021/TT-BCA có quy định nội dung của mẫu thẻ căn cước công dân gắn chip, cụ thể:

      **Nội dung

      a) Mặt trước thẻ Căn cước công dân gồm các thông tin sau:

      - Bên trái, từ trên xuống: Hình Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, đường kính 12 mm; ảnh của người được cấp thẻ Căn cước công dân cỡ 20 x 30 mm; Có giá trị đến/Date of expiry;

      - Bên phải, từ trên xuống: CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM; Độc lập - Tự do - Hạnh phúc; SOCIALIST REPUBLIC OF VIET NAM; Independence - Freedom - Happiness; dòng chữ CĂN CƯỚC CÔNG DÂN/Citizen Identity Card; biểu tượng chíp; mã QR; Số/No; Họ và tên/Full name; Ngày sinh/Date of birth; Giới tính/Sex; Quốc tịch/Nationality; Quê quán/Place of origin; Nơi thường trú/Place of residence;

      ...

      Căn cứ quy định trên thì mẫu thẻ CCCD mới do Bộ Công an không có ghi số CMND cũ. Tuy nhiên, khi bạn bạn thực hiện đổi CMND qua CCCD gắn chip sẽ được cơ quan công an cấp giấy xác nhận số CMND.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT