Thẻ tạm trú của NLĐ nước ngoài có thời hạn bao lâu?

Ngày hỏi:21/09/2021

Cho hỏi, thẻ tạm trú ký hiệu "LĐ" của người lao động nước ngoài có thời hạn là bao nhiêu lâu vậy ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ tạm trú của NLĐ nước ngoài có thời hạn bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Thời hạn thẻ tạm trú của người nước ngoài được quy định tại Khoản 16 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019, cụ thể như sau:

      - Thời hạn thẻ tạm trú được cấp ngắn hơn thời hạn còn lại của hộ chiếu ít nhất 30 ngày.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu ĐT1 có thời hạn không quá 10 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu NG3, LV1, LV2, LS, ĐT2 và DH có thời hạn không quá 05 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu NN1, NN2, ĐT3, TT có thời hạn không quá 03 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu LĐ1, LĐ2 và PV1 có thời hạn không quá 02 năm.

      + LĐ1 - Cấp cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động, trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên có quy định khác.

      + LĐ2 - Cấp cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc diện phải có giấy phép lao động.

      - Thẻ tạm trú hết hạn được xem xét cấp thẻ mới

      Như vậy, đối với thẻ tạm trú của người nước ngoài có ký hiệu "LĐ" bao gồm LĐ1, LĐ2 thì sẽ có thời hạn không quá 02 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn