Thời điểm được quyền kết hôn đối với nữ sinh năm 2002

Ngày hỏi:22/11/2018

Chuyện là em và bạn ấy yêu nhau, anh chị cho em hỏi bạn nữ mà sinh ngày 11/9/2002 thì qua năm 2019 có kết hôn được không? 

Mong tư vấn dùm em!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời điểm được quyền kết hôn đối với nữ sinh năm 2002
      (ảnh minh họa)
    • Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

      Điều 8 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

      1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Như vậy, theo quy định này thì độ tuổi kết hôn mà pháp luật công nhận là đủ 20 tuổi trở lên đối với nam, đủ 18 tuổi trở lên đối với nữ. Bạn của bạn sinh ngày 11/9/2002 thì phải qua ngày 11/9/2020 mới được tuổi kết hôn. Do đó, trong năm 2019 thì chưa được quyền đăng ký kết hôn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký kết hôn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn