Thời hạn đại diện là bao lâu nếu không có thỏa thuận trong giấy ủy quyền?

Ngày hỏi:28/02/2020

Tuần vừa rồi tôi và chú tôi có đến văn phòng công chứng để làm giấy ủy quyền về việc tôi sẽ là người đại diện chú tôi tiến hành khiếu nại quyết định thu hồi đất của UBND huyện. Tuy nhiên trong quá trình làm giấy ủy quyền không có thỏa thuận thời hạn. Vậy trông trường hợp này giấy ủy quyền đó có giá trị đến khi nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 563 Bộ Luật dân sự 2015 quy định về thời hạn ủy quyền như sau:

      Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

      =>Như vậy nếu như bạn và chú bạn không có thỏa thuận về thời hạn thì giấy ủy quyền sẽ có thời hạn 01 năm theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy ủy quyền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn