Thời hạn đại diện trong dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Thời hạn đại diện trong dân sự được quy định ra sao? Xin chào anh chị bên ban tư vấn Thư Ký Luật! Em là sinh viên Đh Luật Hà Nôi và đang theo học năm nhất. Em chưa được học môn luật dân sự nhưng em cũng đang tự tìm hiểu đôi chút. Em có một thắc mắc cần hỏi anh chị: Thời hạn đại diện trong dân sự được quy định ra sao?  Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn đại diện được xác định theo Bộ luật dân sự 2015 như sau:

      - Thời hạn đại diện được xác định theo văn bản ủy quyền, theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, theo điều lệ của pháp nhân hoặc theo quy định của pháp luật.

      - Trường hợp không xác định được thời hạn đại diện theo quy trên thì thời hạn đại diện được xác định như sau:

      + Nếu quyền đại diện được xác định theo giao dịch dân sự cụ thể thì thời hạn đại diện được tính đến thời điểm chấm dứt giao dịch dân sự đó;

      + Nếu quyền đại diện không được xác định với giao dịch dân sự cụ thể thì thời hạn đại diện là 01 năm, kể từ thời điểm phát sinh quyền đại diện.

      Quy định về thời hạn đại diện được quy định tại Điều 140 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn