Thời hạn để đi đăng ký tạm trú là bao lâu?

Ngày hỏi:19/03/2020

Xin hỏi tôi có thuê trọ và ở được 7 ngày chưa đăng ký tạm trú. Vậy tôi có vi phạm phạt hành chính không? Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn để đi đăng ký tạm trú là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Luật cư trú 2006 thì đăng ký tạm trú được quy định như sau:

      Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

      Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì không vi phạm phạt hành chính. Tuy nhiên, bạn phải đi đăng ký tạm trú trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày đến.

      Tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú bị xử lý như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

      b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

      c) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn