Thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm

Ngày hỏi:21/07/2011
Pháp luật quy định thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm là bao lâu và khi kết thúc giai đoạn này thì bản án, quyết định bị kháng nghị sẽ được xử lý ra sao?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Điều 236 Luật Tố tụng hành chính năm 2010 quy định thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm là 01 năm, kể từ ngày người có quyền kháng nghị biết được căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm quy định tại Điều 233 của Luật này.

      Kết thúc giai đoạn tái thẩm thì Hội đồng tái thẩm sẽ ra một trong các quyết định sau:

      - Không chấp nhận kháng nghị và giữ nguyên bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật.

      - Hủy bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật để xét xử sơ thẩm lại theo thủ tục do Luật này quy định.

      - Hủy bản án, quyết định của Toà án đã xét xử vụ án và đình chỉ giải quyết vụ án.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn