Thời hạn làm hộ chiếu phổ thông cho người từ đủ 14 tuổi trở lên được gia hạn thêm không?

Ngày hỏi:17/03/2020

Chào chuyên viên. Tôi có làm hộ chiếu phổ thông cho con 18 tuổi đến nay đã được 8 năm. Vậy xin hỏi giấy tờ xuất nhập cảnh còn thời hạn không, nếu hết thì tôi có được gia hạn không? Mong chuyên viên hỗ trợ tôi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn làm hộ chiếu phổ thông cho người từ đủ 14 tuổi trở lên được gia hạn thêm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Điều 7 Luật xuất cảnh nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/07/2020) quy định thời hạn của giấy tờ xuất nhập cảnh như sau:

      - Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 năm đến 05 năm; có thể được gia hạn một lần không quá 03 năm.

      - Thời hạn của hộ chiếu phổ thông được quy định như sau:

      + Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;

      + Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;

      + Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

      - Giấy thông hành có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

      => Như vậy bạn đã làm hộ chiếu cho con gái được 8 năm thì hộ chiếu của con gái bạn vẫn còn thời hạn 2 năm và không được gia hạn theo điều luật trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn