Thời hạn sử dụng của thẻ căn cước công dân gắn chip là bao lâu?

Ngày hỏi:09/04/2021

Luật sư cho em hỏi thời hạn sử dụng của thẻ căn cước công dân gắn chip là bao lâu vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn sử dụng của thẻ căn cước công dân gắn chip là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Thời hạn sử dụng của thẻ CCCD gắn chip được thực hiện theo nguyên tắc quy định tại Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 như sau:

      Độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân:

      - Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

      - Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT