Thời hạn ủy quyền chỉ có hiệu lực trong 01 năm?

Ngày hỏi:25/09/2020

Do tôi đi làm xa, nên tôi muốn ủy quyền lại cho bố tôi bảo quản, sử dụng chiếc xe ô tô của tôi đang để ở quê. Tôi có thể làm giấy ủy quyền trong vòng 02 năm hay không? Hay chỉ giấy ủy quyền chỉ có hiệu lực 01 năm thôi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn ủy quyền chỉ có hiệu lực trong 01 năm?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 563 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thời hạn ủy quyền như sau:

      Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì thời hạn ủy quyền sẽ do bạn tự thỏa thuận với bố bạn, trường hợp nếu bạn và bạn không thỏa thuận thì thời hạn ủy quyền có hiệu từ 01 năm kể từ ngày xác lập ủy quyền. Nên bạn muốn ủy quyền cho bố bạn bảo quản, sử dụng xe trong thời hạn 02 năm là được phép nếu bố bạn đồng ý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn