Thu nhập 3 triệu mỗi tháng có được xét trở thành hộ nghèo không?

Ngày hỏi:17/08/2019

Gia đình tôi xã Tân Thuận thuộc tỉnh Bình Thuận, gồm tôi và 3 đứa con, chồng mất sớm. Cụ thể đứa thứ nhất 10 tuổi, đứa thứ hai 7 tuổi và đứa nhỏ nhất 5 tuổi, tất cả đều đang đi học, lương tháng của tôi 3 triệu. Tôi nghe nói hộ nghèo được hỗ trợ nhiều, vậy cho hỏi gia đình tôi như vậy có được xét hộ nghèo không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-ttg quy định các tiêu chí để xét hộ nghèo như sau:

      - Khu vực nông thôn: là hộ đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:

      + Có thu nhập bình quân đầu người/tháng từ đủ 700.000 đồng trở xuống.

      + Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên. (các chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt bao gồm: tiếp cận các dịch vụ y tế; bảo hiểm y tế; trình độ giáo dục của người lớn; tình trạng đi học của trẻ em; chất lượng nhà ở; diện tích nhà ở bình quân đầu người; nguồn nước sinh hoạt; hố xí/nhà tiêu hợp vệ sinh; sử dụng dịch vụ viễn thông; tài sản phục vụ tiếp cận thông tin.)

      - Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 57/2018/NĐ-CP quy định vùng nông thôn là khu vực địa giới hành chính không bao gồm địa bàn phường thuộc thị xã, quận và thành phố.

      > Kết luận: Theo thông tin bạn cung cấp thì nhà bạn hiện tại có bạn và 3 con vẫn đang sống dựa vào bạn và chưa có thu nhập, và mức thu nhập hàng tháng của bạn là 3 triệu, có nghĩa là bình quân thu nhập người/tháng của gia đình bạn là khoảng 750.000 đồng. Do đó, với mức thu nhập trên cộng với khu vực của bạn thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên thì sẽ được xét công nhận là hộ nghèo.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn