Thủ tục đăng ký giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài

Ngày hỏi:16/09/2019

Luật sư cho mình hỏi theo quy định hiện hành thì thủ tục đăng ký giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài được thực hiện như thế nào? Văn bản nào quy định? Mình cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Căn cứ pháp lý:

      - Luật Hộ tịch 2014;

      - Bộ luật Dân sự 2015;

      - Thông tư 15/2015/TT-BTP;

      - Thông tư 250/2016/TT-BTC.

      2. Điều kiện: Trường hợp người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự không có người giám hộ đương nhiên theo quy định tại Điều 52 và Điều 53 của Bộ luật Dân sự 2015 thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người được giám hộ có trách nhiệm cử người giám hộ.

      3. Hồ sơ: Người yêu cầu đăng ký giám hộ nộp:

      - Tờ khai đăng ký giám hộ theo mẫu quy định;

      - Văn bản cử người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

      ***Lưu ý: Khi thực hiện thủ tục thì người yêu cầu xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xác định thẩm quyền đăng ký giám hộ, giấy tờ chứng minh về nhân thân: Hộ chiếu hoặc chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân...

      4. Phương thức nộp: Nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện.

      5. Cơ quan giải quyết: Phòng tư pháp - UBND cấp huyện.

      6. Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định.

      Lệ phí: Do HĐND cấp tỉnh quyết định.

      Trên đây là thủ tục đăng ký giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn