Thủ tục đăng ký quyền đối với giống cây trồng là bắt buộc

Ngày hỏi:18/11/2010
Tuần trước tôi đã chọn tạo ra giống hoa phong lan mới với mùi thơm đặc trưng. Vậy tôi xin hỏi để giống phong lan mới của tôi được bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ đối với giống cây trồng thì tôi có phải đi đăng ký không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 164, Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 có quy định về đăng ký quyền đối với tên của giống cây trồng, theo đó Để được bảo hộ quyền đối với giống cây trồng,tổ chức,cá nhân phải thực hiện việc nộp đơn đăng ký bảo hộ cho cơ quan quản lý nhà nước về quyền đối với giống cây trồng.

      Như vậy thủ tục đăng ký quyền đối với giống cây trồng là bắt buộc.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn