Thủ tục làm lại sổ hộ khẩu theo Luật Cư trú 2006

Ngày hỏi:07/11/2016

Hiện gia đình tôi muốn làm lại Sổ hộ khẩu thì tôi phải làm ở đâu (UBND xã hay là tới Công an huyện)? Thủ tục như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Điều kiện cấp lại sổ hộ khẩu:

      Khoản 2 Điều 24 Luật Cư trú 2006 quy định: "Sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại"

      2. Hồ sơ cấp lại sổ hộ khẩu:

      Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02) có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi đăng ký thường trú.

      3. Nơi nộp hồ sơ cấp lại sổ hộ khẩu:

      - Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

      - Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

      4. Thời hạn giải quyết:

      Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp lại sổ hộ khẩu cho công dân.

      5. Lệ phí:

      Nộp lệ phí theo quy định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục làm lại sổ hộ khẩu. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Cư trú 2006 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn