Thủ tục ly hôn đồng thuận

Ngày hỏi:13/11/2014

Tôi đang tạm trú ở quận 12, làm việc ở quận 3. Tôi muốn hỏi nếu giờ tôi nộp hồ sơ xin ly hôn thì nộp ở Tòa án nhân dân quận 3 có được xử không?

    Nội dung này được Luật sư Cao Sỹ Nghị – Trưởng Văn phòng Luật sư Cao tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự thì bạn nộp đơn nơi cư trú của bị đơn. Trường hợp thuận tình ly hôn thì có thể nộp nơi cư trú của một bên. Mời bạn tham khảo quy định Bộ luật dân sự về nơi cư trú như sau:

      Điều 52. Nơi cư trú

      1. Nơi cư trú của cá nhân là nơi người đó thường xuyên sinh sống.

      2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của cá nhân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú là nơi người đó đang sinh sống.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục ly hôn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn