Thủ tục nhận cháu ruột làm con nuôi như thế nào

Ngày hỏi:02/07/2016

Tôi muốn nhận cháu ruột làm con nuôi (cháu gọi tôi bằng dì), hiện nay bé được 3 tuổi. Tôi cần phải liên hệ đến cơ quan nào để làm thủ tục nhận nuôi con nuôi, hồ sơ gồm những giấy tờ gì?

    Nội dung này được Báo Bình Dương tư vấn như sau:

    • Thứ nhất, về thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi:

      Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21-3- 2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Nuôi con nuôi quy định: Trường hợp cha dượng hoặc mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi hoặc có sự thỏa thuận giữa người nhận con nuôi với cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của trẻ em được nhận làm con nuôi, thì UBND cấp xãthường trú của người nhận con nuôi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi. Theo như bà trình bày thì hiện nay bà muốn nhận người cháu ruột làm con nuôi, căn cứ vào quy định trên hướng dẫn bà liên hệ đến UBND phường Tân An để làm thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi.

      Thứ hai, thành phần hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

      Căn cứ Điều 17 Luật Nuôi con nuôi 2010, hồ sơ của người nhận nuôi gồm:

      Đơn xin nhận con nuôi;

      Bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

      Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

      - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp.

      Hồ sơ của người được nhận làm con nuôi, Điều 18 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định:

      Giấy khai sinh;

      Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

      Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 6 tháng.


    Nguồn:

    Báo Bình Dương Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn