Thủ tục thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ

Ngày hỏi:14/01/2017

Vợ chồng tôi mới cưới nhau được 2 năm và đã có với nhau hai bé trai 1 tuổi. Vì tôi là con một trong gia đình nên bố tôi muốn một trong hai đứa con chúng tôi đổi sang họ tôi, chồng tôi cũng đã đồng ý nhưng mẹ chồng tôi bảo con không thể mang họ mẹ. Vậy xin hỏi con sinh ra có thể mang họ mẹ không? Nếu được thì thủ tục đăng ký như thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thứ nhất,các trường hợp được thay đổi họ,tên:

      Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

      Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

      a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

      b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

      c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

      d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

      đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

      g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

      h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      Như vậy, theo quy định của pháp luật thì bạn có thể thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ. Tuy nhiên, việc thay đổi họ tên này phải có sự đồng ý của chồng bạn.

      Thứ hai, về thủ tục đăng ký thay đổi họ:

      Căn cứ Điều 28 Luật hộ tịch năm 2014 quy định về Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch thì việc thay đổi họ cho con nuôi được thực hiện như sau:

      - Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

      - Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

      Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật, để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm Bộ luật Dân sự 2015 và Luật Hộ tịch 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn